

TANGAZO LA SERIKALI NA. 497 la tarehe 15/7/2022

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO.

(Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1)(u) na 16 (1).

SHERIA NDOGO ZA (USHURU YA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA
UBUNGO, 2022

- | | | |
|----------|----|---|
| Jina | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Ubungo, za Mwaka 2022. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo. |
| Tafsiri | 3. | Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo-
“ <i>Afisa mwidhiniwa</i> ” maana yake ni Afisa yeyote wa umma atakaye teuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“ <i>Halmashauri</i> ” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo;

“ <i>Hesabu</i> ” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni pamoja na kodi na ada, katika mwaka wa mapato;

“ <i>Kipindi cha hesabu</i> ” ina maana ya muda |

ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi na mbili ya kalenda ya mwaka;

“Wakala” maana yake Kampuni, au Taasisi yoyote iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya au kufanya tathimini ya ushuru kwa niaba ya Halmashauri;

- | | | |
|-------------------------|----|---|
| Ushuru wa Huduma | 4. | Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma kwa kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni au Mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) kutokana na uzalishaji wa bidhaa, kazi na huduma zinazofanyika ndani ya eneo la Halmashauri. |
| Wajibu wa kulipa Ushuru | 5. | Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara, kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni kulipa Ushuru wa Huduma utokanao na utoaji wa huduma, kazi, mauzo ya bidhaa katika eneo la Halmashauri; |
| Taratibu za kulipa | 6. | (1) Kila Mfanyabiashara anayetakiwa kulipa |

Ushuru wa
Huduma

Ushuru wa huduma , atawasilisha kwa Halmashauri taarifa za hesabu za mauzo kwa kila mwezi husika na atalipa Ushuru wa Huduma kwa mujibu wa viwango vitakavyotokana na ukokotoaji wa hesabu hizo au atalipa kwa mujibu wa Viwango vilivyotajwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi kwa wafanyabiashara wasio na vitabu vya hesabu;

(2) Endapo Mlipa Ushuru yeyote atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi kwa maandishi anaweza kumtaka Mlipa ushuru huyo kuwasilisha taarifa hizo ndani ya siku thelathini zinazohusu kipindi maalum cha hesabu zikionyesha kiasi na thamani ya fedha za mauzo ya bidhaa zilizoingizwa, kusambazwa au kuuzwa, na kazi, au huduma zilizotolewa;

(3) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu taasisi yoyote ya mfanyabiashara yoyote anayepaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumiwa kama taarifa sahihi.

Namna ya
kulipa
Ushuru

7.

(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa huduma utakaolipwa na makampuni, matawi ya makampuni, taasisi au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara katika eneo la mamlaka ya Halmashauri kwa kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukta tatu(0.3%) ya mapato halisi baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na kodi ya mlaji.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) hapo juu, Mfanyabiashara ambaye hayuko kwenye kundi la wasiowasilisha hesabu zake Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) atalipa Ushuru wa Huduma kwa viwango vilivyoainishwa kwenye jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

Uwezo wa
kufanya
ukaguzi

8. Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia kwenye eneo lolote la Mlipa Ushuru kwa ajili ya kutafuta taarifa au kuchunguza hesabu, vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa na kufanya uchunguzi kwa jukumu la kulipa ushuru.

Makosa

9. Itakuwa ni kosa kwa Mtu yeyote endapo-

- (a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi za biashara yake;
- (b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa katika muda uliowekwa;
- (c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukokotoaji wa mahesabu ya kodi ya huduma;
- (d) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu zisizosahihi;
- (e) atatoa taarifa isiyo sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au jukumu la mtu mwingine linalohusu kulipa kodi ya huduma;
- (f) ataandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya hesabu au kumbukumbu;

- (g) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhinishwa au wakala kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;
 - (h) ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa taarifa
 - (i) ataharibu makusudi vitendea kazi vya kukusanyia kodi;
 - (j) atashidwa kwa namna yoyote kutekeleza Sheria Ndogo hizi;
- Adhabu 10. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (Tsh 1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne (24) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.
- Kufilisha kosa 11. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini ya shilingi laki mbili (200,000/=) mtu yeyote iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake mwenyewe na kujaza fomu maalum iliyoambatanishwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kulipa ushuru pamoja na faini anayodaiwa kwa mujibu wa Sheria.
- Tangazo la Serikali Na. 224 la 2019 12. Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo, 2019.

Sheria Ndogo za (Ushuru ya Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo
Tangazo la serikali na. 497. (linaendelea)

(Limetungwa Chini ya Vifungu vya 6(1) na 7(1))

Na	Aina ya Biashara	Kiwango	Muda
1.	Saloon	108,000/=	mwaka
2.	Gereji na karakana	108,000/=	mwaka
3.	Duka la jumla	108,000/=	mwaka
4.	Duka la rejareja	108,000/=	mwaka
5.	Bucha	108,000/=	mwaka
6.	Bar	108,000/=	mwaka
7.	Grosary	108,000/=	mwaka
8.	Biashara na huduma nyingine	108,000/=	mwaka

JEDWALI LA PILI

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

(Limetungwa chini ya kifungu cha 11)

Mimi nakiri mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashuri ya Manispaa ya Ubungo kwamba mnamo tarehe ya Mwezi Mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo za Mwaka 2022.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo, niko tayari kulipa kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini iliyoelekezwa kwenye Kifungu 10 cha Sheria Ndogo hizi.
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YANGU YA HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KWA KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

Mbele ya :

Jina:

Cheo:

Saini:

Nembo na Mhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea imebandikwa kwenye Sharia ndogo hizi kufutia Azimio liliilopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Mdiwani uliofanyika mnamo tarehe 13 Mwezi Agosti,2022

BEATRICE R DOMINIC,
Mkurugenzi wa,
Halmashauri ya Manispaa
Ubungo

JAFFARY JUMA NYAIGESHA
Mstahiki Meya,
Halmashauri ya Manispaa
Ubungo



NAKUBALI

Dodoma,
29 Juni,2022

INNOCENT BASHUNGWA (MB),
Waziri wa Nchi-OR-Tamisemi