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TANGAZO LA SERIKALI NA. 495 la tarehe 15/7/2022 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

 

(SURA 288) 

 

------------- 

SHERIA NDOGO 
------------- 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89 

 
 SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USIMAMIZI  WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA UBUNGO, 2022 

 

SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 
Jina  1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo 

za (Afya na Usimamizi wa Mazingira) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo za Mwaka 

2022. 

 
Matumizi  2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo. 

  
Tafsiri  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 

vinginevyo: - 

 

“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri kwa ajili ya Huduma, Vibali au 

Leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri  

 

“Adha” maana yake ni hali yoyote mbaya yenye 

kuleta madhara juu ya afya ya watu kwa ujumla. 

 

“Afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, 

kiakili na kijamii na wala sio tu kutokuwa na 

ugonjwa au ulemavu. 
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“Afya ya mazingira” maana yake ni sayansi ya afya 

ya umma inayoangalia mahusiano kati ya binadamu 

na mazingira anayoishi na kuboresha afya na 

utimilifu wa afya yake na kuwezesha jamii kuishi 

katika mazingira salama. 

 

“Afisa Afya ya mazingira” ni afisa ambaye 

anashughulikia afya ya mazingira. 

 

“Afisa Bustani” Ni Afisa aliyepewa dhamana ya 

kusimamia bustani maeneo ya wazi, mizunguko ya 

barabara (Round abouts), na maua yaliyo kati na 

kando ya barabara katika Halmashauri. 

 

“Afisa Mazingira” Ni Afisa yoyote aliyepewa 

dhamana ya kusimamia mazingira kwa mujibu wa 

Sheria ya Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004. 

 

“Afisa Misitu” Afisa yeyote aliyepewa dhamana ya 

kusimamia Misitu, Miti, Bustani za Miti na Maua, 

na maeneo ya wazi katika Halmashauri. 

 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 

wa Umma atakayeteuliwa na Halmashauri 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Chakula” maana yake ni kitu chochote 

kinacholiwa au kunywewa na binadamu isipokuwa 

madawa, hii ni pamoja na:- 

(a) kitu chochote kinachotumika katika 

matengenezo ya    chakula; 

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya 

chakula; 

(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya 

chakula (binzari na vingine vinavyofanana 

na hivi); 

 

“Chanzo cha maji” Ni eneo lolote ambalo 

limetunzwa kwa ajili kua chanzo cha maji 

(Catchment Area) kwa matumizi ya jamii. 
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“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho 

kimejengwa na kuunganishwa na maji na kuwa na 

kifaa kinachoweza kusukuma maji kwa ajili ya 

kuondoa uchafu hadi mahali palipoandaliwa; 

 

“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha 

maji chenye sakafu inayosafishika, banda imara la 

kudumu, limeezekwa, lina mlango imara, bomba la 

kutolea hewa chafu na lenye mfuniko kwenye 

tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili ya 

kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu, lililojengwa 

kwa vifaa vya kudumu. 

 

 

“Choo cha Umma” maana yake ni choo 

kilichojengwa na Halmashauri au wakala wake au 

mtu binafsi au kampuni kwa matumizi ya umma na 

kuthibitishwa na Halmashauri pamoja na baraza la 

afya la mazingira; 

 

 “Eneo la wazi” maana yake ni eneo lililo chini ya 

Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia 

shughuli ambayo haihusiani na matumizi 

yaliyokusudiwa; 

 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 

Manispaa ya Ubungo; 

 

“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa 

na Afisa Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa 

kwa maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo 

hizi kulingana na Sheria ya Afya ya Jamii ya 

mwaka 2012 na kanuni zake: 

 

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji 

endelevu wa ardhi, mimea, hewa, viumbe hai na 

visivyo hai na vyanzo vya maji      kwa kuzingatia 

masharti na maelekezo ya Sheria ndogo hizi au 

sheria nyingine zinazohusu mazingira; 
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“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote 

lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashauri kwa 

ajili ya kufanya shughuli za biashara; 

 

 “Kamati ya Mazingira” maana yake ni kamati 

iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi 

kusimamia shughuli za usafi wa mazingira; 

 

“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo 

baba, mama, mtoto au watoto na mtu mwingine 

yeyote anayeishi na familia hiyo, au watu 

wanaokaa katika nyumba moja au ndani ya chumba 

kimoja na kuishi kama familia au mtu yeyote 

anayeishi peke yake katika chumba au nyumba; 

 

‘Kelele” maana yake ni kero isababishwayo na 

sauti ambayo kwa asili inakataliwa au ile ambayo 

inaweza kusababisha athari mbaya kwa afya ya 

binadamu au mazingira, sauti ya aina hii pia 

inaweza kubainishwa na kamati ya taifa na 

viwango kwa mujibu wa sheria ya mazingira Na. 

20 ya mwaka 2004. 

“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote 

ambacho kipo katika hali yoyote iwe kinatumika, 

kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha 

kusababisha magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi 

mbu, nzi, panya na viumbe wenye madhar 

vinavyoweza kusababisha: - 

(a) Hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu. 

(b) harufu mbaya na inayouudhi au kuleta kinyaa 

(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama 

vile inzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, 

kunguni au viumbe wengine hatari; 

‘Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi 

inayotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa sheria 

ndogo hizi. 

“Kikundi cha Mazingira” maana yake ni kikundi 

chochote cha watu kilichosajiliwa kufanya usafi na 

usimamizi wa mazingira na udhibiti wa uharibifu 
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wa mazingira katika maeneo ya Halmashauri; 

“Kikundi cha usafishaji” maana yake ni kikundi 

chochcote cha watu kilichosajiliwa kufanya usafi 

wa mazingira na hasa za udhibiti wa uharibifu wa 

mazingira katika maeneo ya Halmashauri 

 

“Kituo cha taka” maana yake ni eneo maalum 

lililowekwa na Halmashauri kwa madhumuni ya 

kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa hadi 

kwenye dampo la taka ngumu la Halmashauri; 

 

“Kituo cha maji machafu” maana yake ni sehemu 

maalumu iliyotengenezwa kwa ajili ya ukaguzi wa 

mfereji ambao una mfuniko usioruhusu hewa 

kutoka. 

 

“Kizimba cha taka” ni eneo lililowekwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuhifadhi taka ngumu; 

 

“Kuchakata Taka” maana yake ni kuchambua, 

kuzitenganisha, kuzibadilisha na kuwa kitu kingine 

au kutoa zao jingine lenye manufaa kwa jamii; 

 

‘Kuvuna Msitu’ maana yake ni kufyeka, kukata au 

kung’oa miti au visiki. 

 

“Mabwawa ya maji taka” maana ni yake mabwawa 

yaliyojengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi na 

kuchakata maji taka yaliyokwishatumika kwenye 

shughuli mbalimbali. 

 

“Madini ya Ujenzi” Ni aina zote za madini ya 

ujenzi yaliyoainishwa katika Sheria ya Madini. 

 

‘Maeneo nyeti” maana yake ni maeneo oevu, 

mitelemko ya milima, misitu au maeneo maalumu 

yaliyotengwa kwa minajili ya misitu au bustani. 

 

‘Maji’ maana yake ni kama ilivyotafsiliwa katika 

Sheria ya Usimamizi Mazingira, na ni pamoja na 
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Sura ya 191 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

maji ya kunywa ya mito, vijito, maji yanayotiririka, 

yaliyohifadhiwa, yaliyo katika visima, mabwawa, 

mifereji, madimbwi, maziwa, bahari, maji yaliyoko 

chini ya ardhi, na maji yaliyoko katika mkondo wa 

asili. 

 

“Mazalio ya wadudu” maana yake ni mazingira 

ambayo wadudu huzaliana au kuishi kwa minajiri 

ya kufanya mzunguko wa maisha na baadae huleta 

madhara kwa binadamu na mazingira wanamoishi. 

 

“Mazao ya misitu” maana yake ni kama 

ilivyotafsiriwa chini ya kifungu cha 2 cha sheria ya 

Misitu na ni pamoja na kitu chochote 

kinachopatikana au kuzalishwa pamoja na miti, 

mazao yanayoota kupatikana msituni, ambao ni 

pamoja na mianzi, magamba, mkaa, kuni, miti, fito, 

mbao, mbegu za miti, nta, asali, utaa, matunda, 

upapi, majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi, 

gundi, utomvu, maranda, matete, kamba, makuti 

(mawale), nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu 

chochote chenye uhai au kisicho na uhai 

kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni 

zao la misitu; 

 

“Mazingira” maana yake ni masuala yote 

yanayohusisha maumbile halisi yawazungukao 

binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, 

tabia ya nchi, sauti, mwanga, harufu, hali za 

kibaiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za 

kitamaduni na masuala ya uchumi jamii za 

binadamu na inahusisha mazingira asilia na 

yaliyoundwa na binadamu na jinsi 

yanavyoingiliana.  

 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote 

anaejishughulisha na ufugaji mifugo katika eneo la 

Halmashauri. 

 

“Mgahawa wa nje ya jengo” maana yake ni 
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shughuli zote za uuzaji wa chakula na vinywaji 

zinazofanyika katika sehemu ya nje ya jengo 

maalum la mgahawa au hoteli 

 

“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo 

limefunikwa angalau kwa asilimia 10 na miti, uoto 

wa asili au uliopandwa, au asilimia 50 au zaidi ya 

vichaka na miti inayoota au ambayo itajumuisha 

aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa 

chini ya sheria za misitu na mazao yote ya misitu 

ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la 

Halmashauri. 

 

“Mkaguzi wa Mazingira (Environmental 

Inspector)” Ni Afisa aliyepewa dhamana ya 

Ukaguzi wa Mazingira kama ilivyoainishwa katika 

Sheria ya Mazingira. 

 

“Mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao 

na binadamu kama vile mbwa, ng’ombe, punda, 

nguruwe, mbuzi, kondoo na kuku. 

 

 “Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi 

katika eneo la Halmashauri na ambaye ana kaya au 

anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la 

Halmashauri; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Ubungo pamoja au Afisa yeyote 

wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana 

miliki ardhi, sehemu za starehe, nyumba za kulala 

wageni, nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za 

starehe, mpangaji, wakala wa mpangishaji wa 

nyumba au jengo na makazi yoyote ndani ya eneo 

la Halmashauri; 

 

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu 

yeyote, kaya, taasisi, biashara, kiwanda ambacho 

katika kutekeleza shughuli zake huzalisha taka 



Sheria Ndogo za (Afya Na Usimamizi  wa Mazingira) za Halmashauri ya 

Manispaa Ubungo 

Tangazo serikali na. 495 (linaendelea) 

8 

 

 

Sura 191 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ngumu; 

 

“Mtandao wa maji taka” maana yake ni mfumo wa 

bomba kuu lililijengwa kwa madhumuni ya 

kupokea na kusafirisha taka miminika toka kwenye 

mifereji ya maji na kuyapeleka kwenye mabwawa 

ya maji taka au baharini; 

 

“Mzalishaji wa maji taka” maana yake ni mtu, 

shirika, kiwanda au taasisi ambapo shughuli zake 

huzalisha maji taka; 

 

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chochote 

chenye mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka 

ngumu zinazozalishwa majumbani, sehemu za 

biashara, maofisini ili zisisambae na kuchafua 

mazingira; 

 

‘Rasilimali” maana yake ni kitu chochote cha asili 

au urithi, au hali yeyote katika Halmashauri. 

 

“Rasilimali za Asili” maana yake ni kitu chochote 

cha asili (Urithi) au hali yoyote ile katika ardhi ya 

halmashauri chenye manufaa kiuchumi na kijamii. 

 

 “Taka” maana yake ni kitu chochote ambacho 

baada ya kukitumia hakina thamani kwa wakati huo 

na uwepo wake katika eneo hilo unaweza 

kusababisha chukizo la kiafya na kuhatarisha afya 

ya jamii; 

 

“Majitaka” maana yake maji yaliyokwisha tumika 

au chafuliwa kwa namna yoyote ile ambayo 

yanajumuisha maji machafu toka chooni, bafuni, 

jikoni, viwandani, maji yaliyooshewayo vyombo, 

maji yaliyofuliwa nguo, kuosha nywele, kuoshea 

vyakula na yaliyopigiwa deki na kutoka kwenye 

taasisis mbalimbali; 

 

“Taka Ngumu” maana yake ni aina zote za taka 
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zinazozalishwa majumbani, kwenye taasisi, 

maeneo ya biashaa na viwandani lakini hazihatashi 

majitaka au takahatashi; 

 

‘‘Taka hatarishi’’ maana yake ni taka iliyotafsiriwa 

na Sheria ya Usimamizi wa Mazingia; 

 

 “Taka za Majumbani” maana yake ni mabaki ya 

chakula, maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha 

mifugo, taka za bustani, nguo chakavu, karatasi za 

aina mbalimbali na vitu vingine ambavyo baada ya 

kuvitumia hutupwa; 

 

“Taka za Viwandani” maana yake ni kama 

ilivyotafsiriwa na Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira; 

 

“Tathmini ya athari kwa mazingira na kijamii” 

maana yake ni uchunguzi wa hatua unaofanywa 

kubaini iwapo programu, shughuli, au mradi 

utakuwa na madhara kwenye mazingira; 

  

“Uchafu Hatari” maana yake ni kama 

ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mazingira;  

“Uchunguzi wa Afya” maana yake ni hali ya mtu 

kupima afya yake kwa kuchukuliwa vipimo vya 

ndani na nje ya mwili ili kubaini kuwepo kwa 

vijidudu vya magonjwa vinavyoweza kuleta 

maambukizi; 

 

“Ufugaji Endelevu” maana yake ufugaji unaofuata 

taratibu kwa mujibu wa sheria ya mifugo. 

 

“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa 

mifugo ndani ya nyumba, banda au zizi ndani ya  

eneo lililoruhusiwa na Halmashauri; 

 

“Ugonjwa wa kuambukiza” maana yake ni ugojwa 

wowote uambukizao kutoka kwa mtu na mtu au 

mtu kwa mnyama, mtu kwa mdudu mfano kifua 
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kikuu, kimeta, safura, surua,kipindupindu, uti wa 

mgongo n.k 

 

“Vitu hatari” maana yake ni vitu vyote 

vilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira, ni pamoja na kemikali yoyote, taka gesi, 

madawa, vidonge, mimea, wanyama au viumbe au 

visivoonekana na ambavyo ni hatari kwa afya ya 

binadamu,maisha au mazingira; 

 

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi 

cha watu, kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

 

 

“Wasaidizi wa Kutunza Mazingira (Street 

Environmental Volunteer)” maana yake ni pamoja 

na Askari JKT, askari wa jeshi la akiba (mgambo), 

Watu binafsi ambao wameteuliwa kusimamia 

shughuli za usafi na utunzaji wa mazingira kwa 

mujibu wa Sheria ndogo hizi. 
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SEHEMU YA PILI 

WAJIBU WA HALMASHAURI KATIKA USIMAMIZI WA AFYA, USAFI  NA MAZINGIRA 

Uwezo wa 

Halmashauri 

 

4.  

 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa; 

(1) Kusimamia utekelezaji wa shughuli za usafi 

afya na mazingira, 

(2) Kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu 

wa kufuata kanuni za afya, usafi na kutunza 

mazingira 

(3) kuteua mtu yeyote, wakala, kikundi au 

Taasisi kutekeleza shughuli za usimamizi wa 

afya, usafi na mazingira kwa niaba ya 

Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi 

(4) Kufanya ukaguzi ili kubaini endapo kanuni 

za afya, usafi na utunzaji wa mazingira 

zinazingatiwa ndani ya eneo la Halmashauri 

(5)  kumchukulia hatua za kisheria mtu 

yoyote anayekiuka Sheria Ndogo hizi au sheria 

nyingine inayohusiana na afya, usafi na 

usimamizi wa mazingira zilizotungwa na Bunge. 

 

(6) Kutunga kanuni, miongozo au kutoa 

maelekezo yatakayosaidia kulinda Afya, 

usafi na Usimamizi wa Mazingira ndani ya 

eneo la Halmashauri 

 

(7) Kuingia mkataba na mtu yeyote, taasisi au 

Kampuni kutelekeza shughuli za usimamizi 

wa afya, usafi na mazingira kwa niaba ya 

Halmshauri katika eneo ndani ya 

Halmashauri.  

 
Ada ya Uzoaji 

taka 
5 Halmashauri itatoza Ada ya taka katika 

kufanikisha utekelezaji wa Usimamizi wa 

Mazingira kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 

la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 
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Uteuzi wa Wakala 6 Halmashauri ina mamlaka ya kuteua Wakala 

kukusanya Ada kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

 
Wajibu wa 

Wakala 
7.  Wakala aliyeteuliwa chini ya 

kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo 

hizi atakuwa na wajibu wa: - 

 
  (a) Kukusanya Ada kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo 

alilopangiwa na kwa kiwango 

kilichoidhinishwa chini ya Sheria 

Ndogo hizi. 

 
  (b) Wakala atakusanya Ada kwa 

kutumia mfumo wa kielektroniki 

na kuwasilisha makusanyo yote 

kwa kuzingatia masharti ya 

mkataba wa uwakala alioingia na 

Halmashauri.  

 
  (c) Atekeleze yote yaliyomo kwenye 

mkataba. 

 

 

SEHEMU YA TATU 

USAFI WA MAZINGIRA 

 

Wajibu wa 

kufanya usafi wa 

mazingira 

8. (1) Ni wajibu wa kila mkazi au 

mfanyabiashara anayemiliki jengo au 

eneo la biashara kuhakikisha kwamba: 

- 

 

(a) Majani yanayozunguka jengo 

lake au makazi yanakatwa au 

kupaliliwa katika eneo lote 

hadi mwanzo wa mipaka ya 

barabara ya mbele ya nyumba 

yake au eneo lake; 
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(b) Taka ngumu zote 

zinakusanywa, kuhifadhiwa na 

kupelekwa katika eneo 

lililopangwa na Halmashauri; 

(c) Majitaka yanaelekezwa ndani 

ya mfumo wa                      

majitaka (sewerage systeam).  

 

(d) Ataboresha kwa kupaka rangi 

ya jengo lake kila inapochakaa. 

(e) Atakuwa na choo kilicho bora 

na kisafi wakati wote.  

(f) Anashiriki siku ya usafi ya 

Jumamosi ya kila mwisho wa 

mwezi. 

(g) Ataondoa uchafu ikiwemo 

mchanga, majani, nyasi au vitu 

vingine vinavyofanana na 

hivyo katika mifereji ya maji 

ya mvua inayomzunguka au   

kupita kando ya nyumba yake 

au eneo la biashara yake, 

kiwanja chake na kuhakikisha 

mifereji hiyo inakuwa safi 

wakati wote. 

(h) Ataweka taa yenye mwanga 

nje ya jengo analoishi au 

analolitumia kwa shughuli 

yoyote na atatakiwa kuiwasha 

wakati wa usiku. 

 

(i) Kuhakikisha kuwa hakuna 

mkusanyiko wa maji, maji 

machafu, takataka au kitu 

chochote cha majimaji au 

kigumu ambacho kinaweza 

kuathiri upitishaji wa maji ya 

mvua na hivyo kuruhusu 

kuwepo wa mazalia ya mbu au 

wadudu wengine wenye 
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madhara kwa afya ya 

binadamu.  na mazingira kwa 

ujumla. 

 
Biashara ya 

matunda  
9. Ni wajibu wa kila mfanyabiashara wa matunda 

kuhakikisha kuwa ana kifaa maalum cha 

kuhifadhia maganda au mabaki ya matunda. 

 
Upulizaji dawa/ 

kuangamiza wadudu 

(fumigation) 

10. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha 

biashara ya upuliziaji dawa au biashara ya kuuwa 

wadudu au wanyama waharibifu katika nyumba 

yoyote au mahali popote bila kuwa na cheti cha 

taaluma kinachotambuliwa na Serikali na awe 

amelipia ada ya kibali kutoka Halmashauri kama 

ilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la sheria 

ndogo hizi 

 
Matengenezo ya 

magari, pikipiki, 

mitambo na kuegesha 

magari mabovu 

11. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na 

mitambo yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji 

au maeneo yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi 

kutoka Halmashauri. 

 
                                       (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote; 

(a)  Kutengeneza gari, pikipiki au mtambo 

wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi 

au eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli 

hiyo.  

 
  (b)  Kuegesha magari mabovu kwenye njia ya 

miguu, mtaa, uchochoro, mtaro, maeneo ya 

wazi au barabarani na kusababisha adha kwa 

wakazi au watumiaji wa njia hiyo. 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(c) Kufanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au 

mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo 

la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa 

shughuli hiyo au kuruhusu eneo lake 

kutumika kwa shughuli za kuosha vyombo 

vya moto katika maeneo ambayo 

hayakutengwa kwa shughuli hizo bila kupata 
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 kibali rasmi kutoka Halmashauri. 

 
Udhibiti wa ubebaji 

kokoto, mawe na 

mchanga 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ufuaji wa nguo 

12 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

13 

1 

 

 

 

 

 

2 

Mtu yeyote atakayesafirisha mawe, 

mchanga au kokoto katika eneo la 

Halmashauri atahakikisha kuwa chombo 

anachotumia kusafirisha kimefunikwa ili 

kuzuia kumwagika na kuchafua mazingira. 

 

Mtu yeyote hataruhusiwa kuchimba 

madini ya Ujenzi bila kuwa na kibali cha 

madini  

 

Ni wajibu kwa mtu yeyote anayefanya 

biashara ya kufua nguo kupata hati ya usafi 

kabla ya kuanza biashara hiyo. 

 
USIMAMIZI  WA MAZINGIRA 

Wajibu wa kulinda 

na kutunza vyanzo 

vya maji 

14 (1)    

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Halmashauri itakuwa na wajibu wa; 

(a)  kusimamia na kulinda vyanzo vya 

maji. 

 

(b) kuchukua hatua kali za kisheria dhidi 

ya mtu yoyote atakayeharibu chanzo 

cha maji, kuchafua chanzo cha maji au 

kushindwa kushiriki katika shughuli za 

kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu 

ya msingi. 

 

(c) kupanda miti isiyonyonya maji katika 

vyanzo vya maji kwa kuzingatia 

maelekezo ya kitaalamu. 

 

 
 (2)          Ni marufuku kwa mtu yeyote: - 

(a)  kunawa, kuoga au kufulia nguo au           

kunywesha mifugo karibu au kwenye chanzo cha 

maji kama vile chemchem, kisima au chanzo 

kingine chochote cha maji au kunywesha mifugo 



Sheria Ndogo za (Afya Na Usimamizi  wa Mazingira) za Halmashauri ya 

Manispaa Ubungo 

Tangazo serikali na. 495 (linaendelea) 

16 

 

kwenye chanzo. 

(b) kujenga boma la mifugo karibu au kuruhusu 

mkojo au maji machafu kuelekea kwenye au 

karibu na chanzo cha maji kwa matumizi ya 

binadamu. 

(c) kufuga mifugo ya aina yoyote bila kibali cha 

Halmashauri; au kuacha mifugo au kusababisha 

mifugo kuzurura hovyo mitaani; barabarani au 

kuchungwa kwenye eneo lolote lisiroruhusiwa. 

(d)  kuanzisha na kufanya shughuli za aina yoyote 

ndani ya mita 60 katika maeneo yote oevu na 

chepechepe. 

(e)  kulima, kukata miti, kuchunga mifugo katika 

umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au 

kujenga, kufanya jambo lolote linaloharibu kwa 

namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya 

mazingira. 

(f) kumiliki eneo la chanzo cha maji cha asili 

isipokuwa Halmashauri. 

(g) kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye 

Mito, mabwawa, ziwa, visima, mifereji, 

chemchemi au sehemu yoyote ambayo ni chanzo 

cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na 

wanyama au viumbe vingine vilivyo hai. 

(h) kuunganisha maji ya mvua na maji taka au 

kutapisha choo na kutiririsha vinyesi vya mifugo 

au binadamu kwenye chanzo cha maji au mfereji 

wa maji ya mvua. 

 

(i) kuweka kitu chochote chenye sumu kwenye 

chanzo cha maji ambayo yanatumiwa na 
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binadamu au kiumbe chochote chenye uhai. 

Kuchoma au 

kusababisha 

moto  

15.(1) Ni marufuku kwa mtu yoyote: - 

(a)  kuchoma moto kwa namna yoyote ile katika eneo 

la Halmashauri;  

(b) kuchoma moto taka ndani ya eneo la Halmashauri; 

au 

(c) kuandaa shamba au kusafisha eneo lolote kwa njia 

ya kuchoma moto 

 

2. Iwapo moto mkubwa utatokea katika eneo la 

Halmashauri, kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa 

ishara ya hatari kwa kutumia njia iliyozoelekea na 

kuhamasisha wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto 

huo. 

 

3. Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika 

zoezi la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo 

na kama atashindwa kushiriki katika zoezi la kuzima moto 

bila sababu za msingi atakuwa ametenda kosa. 

 
Uchafuzi wa anga 

hewa kwa moshi 
16. Ni marufuku kwa mtu yoyote, mfanyabiashara, 

hospitali, taasisi, kaya, jengo au shughuli za viwanda 

kuchafua anga hewa “Air pollution” kwa kuachilia moshi 

angani unaoweza kuleta madhara kwa binadamu, mimea 

na viumbe hai.  

 
Ukataji miti 17. (1) Ni marufuku kwa mtu yoyote kukata miti katika 

eneo la Halmashauri kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote 

bila kupata kibali. 

 

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti 

inayovunwa imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi. 

 

(3) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuvuna miti katika 

msitu ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalumu 

ambao ni rasilimali ya Taifa. 

 

(4) Mtu yoyote anaetaka kuvuna miti kwa ajili ya 



Sheria Ndogo za (Afya Na Usimamizi  wa Mazingira) za Halmashauri ya 

Manispaa Ubungo 

Tangazo serikali na. 495 (linaendelea) 

18 

 

kuchoma mkaa, mbao au kuni atatakiwa kuwa na eneo 

maalum lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kazi 

hiyo na atatakiwa kulipa ada ijulikanayo kama ada ya 

uchafuzi wa mazingira kwa kiwango kilichoainishwa 

kwenye Jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi. 

 
Wajibu wa 

kupanda miti 
18. (1) (a) Ni wajibu wa kila mkazi wa Halmashauri 

kupanda na kutunza miti katika eneo lake, makazi yake au 

shamba au mashamba anayoyamiliki. 

 

(b) Kila mmiliki wa jengo la makazi au biashara 

atawajibika kutunza na kupanda miti katika eneo hilo 

kama inavyofafanuliwa katika Jedwali la tatu la Sheria 

Ndogo hizi. 

 
 2. Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti isipokuwa 

kwa kibali Manispaa 

 
Uhifadhi na 

utunzaji Bustani 

za Halmashauri 

19. Ni marufuku kwa mtu yeyote kufanya biashara 

yeyote au kujenga chochote katika eneo la Bustani zote za 

Halmashauri. 

 
Ushirikishaji wa 

jamii katika 

uhifadhi na 

utunzaji wa 

mazingira 

20. Mkurugenzi anaweza kutoa kibali kwa mtu 

yeyote, taasisi, kikundi binafsi au asasi ya kiraia, ndani ya 

Halmashauri katika ngazi ya Mtaa, Kata au Wilaya katika 

kuboresha bustani, eneo la wazi, kusimamia uhifadhi na 

usimamizi wa mazingira. 

 
Tathimini ya 

athari kwa 

mazingira na jamii 

21. (1) Miradi yote inayotekelezwa ndani ya 

Halmashauri haitaendelezwa bila kufanyiwa tathmini ya 

athari ya mazingira. 

 

(2) Kila mpendekezaji wa mradi atawajibika kulipa 

Halmashauri asilimia kumi (10%) ya gharama ya tathimini 

ya athari za mazingira kama ada ya ukaguzi na usimamizi 

wa mradi husika. 

 
Udhibiti wa 

kelele kwa 

shughuli 

mbalimbali za 

    22. Mtu yeyote haruhusiwi kusababisha au kufungulia 

kwa kelele kupita kiasi iwe muziki, kelele za kiwanda, 

jenereta au kitu kingine chochote (sound pollution) bila 
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kijamii kupata kibali cha Afisa Mwidhiniwa. 

 
Makosa 

yanayotokana na 

uharibifu wa 

misitu 

   23.   Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa: - 

(a) atachoma au kusababisha moto misitu bila ya kibali; 

(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto: 

(c) atavuna mazao ya miti katika misitu iliyohifadhiwa bila 

kibali; 

(d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; 

(e) atafyeka nyasi, kung’oa visiki kwenye misitu bila 

kibali; 

(f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote lililopandwa miti 

au misitu iliyohifadhiwa kama bustani ya mtu; 

 

(g) atakata miti au kuchungia mifugo kwenye miti 

iliyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko wa 

udongo au kinga upepo; 

(h) atabandua magome ya miti kwa ajili ya kueneza 

vilindo, mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na vibali; 

au 

(i) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, milima, 

kando ya njia, makorongo na sehemu nyingine zozote 

zinazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyoko wa 

udongo. 

 
 

SEHEMU YA NNE 

USIMAMIZI WA AFYA YA MAZINGIRA 

 

Usalama wa maji 

ya kunywa. 
24. Ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba maji 

yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama kwa 

kuyachemsha bila kujali yametoka kwenye chanzo gani cha 

maji.  

 
Usalama wa maji 

ya visima 
25. Ni wajibu wa kila mmiliki wa kisima kuhakikisha 

maji ya kisima yamepimwa ili yawe salama kwa matumizi. 

 
Utengenezaji, na 

uuzaji vyakula. 
26. Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza, 

kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula cha aina 

yoyote mahali popote au kwenye nyumba yoyote mpaka 

awe ametimiza masharti na kanuni za afya na amepata 

kibali kutoka kwa Afisa Afya wa Halmashauri.  
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Uuzaji vyakula 

vilivyopikwa. 
27. Ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya 

vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha kwamba 

vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku 

lililotengenezwa kwa mbao au kioo kuzuia inzi, vumbi na 

wadudu waletao madhara kwa afya ya binadamu. 

 
Usalama wa 

vyakula. 
28. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula 

visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, vyakula vyote 

vitatakiwa kuwekwa juu ya meza.  

 
 (2) Ni marufuku kupanga vyakula nje ya duka la 

vyakula. 

 
Uzuiaji wa 

shughuli 

mbalimbali wakati 

wa Magonjwa ya 

mlipuko 

29. Afisa Mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia 

shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa 

vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko 

yoyote kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi 

au kupitia vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu 

ya kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha 

kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa 

maisha ya binadamu.  

 
Ukamataji wakati 

wa zuio 
30. (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya 

kumkamata mtu yeyote ambaye atakaidi amri ya zuio 

la kufanyika kwa shughuli ya uuzaji wa vyakula 

wakati wa magonjwa ya mlipuko. 

 
 (2) Endapo mtu aliyekamatwa alikuwa anauza vyakula 

ambavyo vinaharibika kwa haraka Halmashauri itaharibu 

vyakula hivyo. 

 
  (3) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1) na (2), endapo 

vyakula vilivyokamatwa vitakuwa haviharibiki kwa haraka 

Halmashauri itakuwa na jukumu la kuvihifadhi hadi 

mwisho wa amri ya zuio.   

 

(4) Halmashauri haitahusika na gharama zozote 

zitakazotokea isipokuwa kama uharibifu huo utakuwa 

umesababishwa kwa uzembe wa Afisa wa Halmashauri.  
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Machinjio na 

maduka ya nyama 
31.(1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia 

nyama kuhakikisha kwamba duka lake; 

 

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa kuwekwa 

sakafuni na ukutani   marumaru nyeupe hadi urefu wa futi 

6 kutoka usawa wa sakafu,  

(b) lina maji safi, na   misumeno ya kukatia nyama;  

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia      

nyama na sehemu za mizani;  

(d) lina pipa la kuhifadhia taka taka; 

 

(e) lina mavazi maalum kwa ajili ya kuendeshea 

biashara ikiwemo aproni, mabuti meupe na kofia  

 

(2) Muuzaji yeyote wa nyama atatakiwa kuvaa vazi 

jeupe pamoja na aproni nyeupe na sharti awe anapima afya 

kila baada ya miezi sita; 

 
Kuchinja na kuuza 

nyama mahali 

pasiporuhusiwa 

32. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja au kuuza 

nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa 

machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo 

yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 

 
Uendeshaji wa 

biashara ya 

Nyumba za kulala 

wageni na Hosteli 

33. (1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba za 

kulala wageni, hosteli au nyumba za biashara kuhakikisha 

anapata kibali kutoka Halmashauri kabla hajaanza 

biashara.  

 
 (2) Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya 

Halmashauri inaweza kuzuia kibali cha kuendesha 

biashara ya Nyumba za kulala wageni au hosteli mpaka 

hapo mmiliki atakapokuwa amekidhi masharti 

yaliyotolewa na Halmashauri. 

 
Mahitaji ya 

nyumba ya 

wageni na Hosteli 

34. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala 

wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada ya 

Halmashauri kujiridhisha kuwa katika majengo hayo 

kuna; - 

(a) mwanga na hewa ya kutosha; 
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(b) nafasi na vifaa (samani) za kutosha; 

(c) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka ngumu 

wa kuaminika; 

(d) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 

(e)  vyoo na mabafu kwa jinsia zote; 

(f) vifaa vya zima moto; 

(g)  tanki la kuhifadhia maji safi;  

(h) Vyoo na bafu vilivyosakafiwa kwa vigae au 

marumaru na kuta zake zimewekwa vigae kiasi cha 

futi sita kutoka usawa wa sakafu. 

(i) kuwa na jozi zaidi mbili za mashuka, foronya za 

mito na magodoro kwa kila kitanda na ziwe na 

rangi isiyoficha uchafu; 

(j) kuwepo na sehemu maalumu ya kufulia na 

kuanikia nguo; na 

(k) stoo na chumba cha kubadilishia nguo kwa ajili ya 

wafanyakazi 

 
Upimaji wa afya 35.(1) Ni wajibu wa kila Mfanyakazi wa hoteli, gereji, 

saluni, kiwanda, wazoa taka, vyoo vya umma, mgahawa, 

baa, bucha sehemu za kuokea mikate, nyumba za kulala 

wageni, wafagiaji wa barabara na duka la kuuzia pombe 

kupima afya katika vituo vya Serikali au vituo vya afya 

vilivyoteuliwa na Halmashauri kila baada ya miezi sita. 

 

(2) Ada ya kupima afya itakuwa kiasi cha shilingi elfu 

tano (5,000/=) kwa kila miezi sita. 

  
Uwezo wa 

kukagua 
36. (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa 

kuingia katika jengo lolote muda wowote wakati wa saa za 

kazi na wakati wowote inapotakiwa kufanyika kwa 

ukaguzi maalumu kukagua utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi. 

 
Kufungwa kwa 

jengo la biashara 

lisilokidhi 

masharti ya afya 

37. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza 

kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo 

halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka 

kanuni na masharti ya afya. 

 
Ada ya ukaguzi 

wa afya 
38. Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya kiasi 
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cha shilingi elfu hamsini (50,000/=) ambayo italipwa kila 

mwaka kabla ya mwombaji kupewa leseni ya biashara.  

 
Muda wa kulipa 

ada 
39. (1) 

 

 

Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila 

mwanzo wa mwaka wa fedha wa 

Halmashauri yaani mwezi Julai. 
  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada 

katika kipindi cha miezi miwili baada ya 

mwaka wa fedha kuanza atawajibika kulipa 

kiwango hicho pamoja na adhabu ya 

asilimia hamsini ya kiwango anachodaiwa. 

 
SEHEMU YA TANO 

UDHIBITI TAKA NGUMU 

 

Udhibiti utupaji 

wa taka  
40. (1) Ni marufuku kutupa taka hovyo katika maeneo 

ya makazi, biashara, mifereji ya maji ya mvua, hifadhi ya 

barabara au mahali popote pasipotengwa kwa ajili ya 

kutupa taka. 

 
 (2) Ni marufuku kwa watumiaji wa vyombo vya usafiri 

binafsi au vya umma kutupa taka nje ya vyombo 

wanavyotumia na taka zote zitawekwa kwenye chombo 

cha kuhifadhia taka kilichomo kwenye chombo husika. 

 
 (3) Ni wajibu wa mtu yeyote au mkazi kuhakikisha 

kwamba anatupa uchafu au taka katika vyombo maalum 

vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka katika maeneo 

maalum yaliyotengwa. 

 
Wajibu wa kuwa 

na pipa la taka 
41 (1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 

mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana 

chombo imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka 

ngumu kabla hazijachukuliwa kwa ajili ya kwenda 

kutupwa katika eneo lilotengwa kwa ajili ya kuhifadhi 

taka. 

 
     (2) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 

mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana 

chombo imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka 

ngumu na kinatumika kwa kazi hiyo kukitunza na 
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kukilinda. 

 
    (3) Ni wajibu wa kila mkazi au mtu yoyote kutunza 

na kuhifadhi vyombo vya kuhifadhia taka vinavyowekwa 

na Halmashauri. 

 
Uanzishwaji wa 

Vikundi Jamii 

(CBOs)  

42. Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha 

uundaji wa Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili 

kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu 

pamoja na usafi wa mazingira baada ya kuingia mkataba 

na Halmashauri. 

  
Uhifadhi maji taka   43. (1) Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa 

kuhakikisha kuwa ana karo la kuhifadhi 

maji taka na atawajibika kunyonya maji 

taka pale karo linapojaa.  

 

 
  (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kufungulia na 

kutiririsha maji taka au kinyesi kutoka 

chooni au sehemu yoyote wakati wa mvua 

au wakati wowote kwenye mifereji ya maji 

ya mvua, mabonde au maji yanayotembea 

au sehemu nyingine yoyote isiyoruhusiwa. 

 
Kutiririsha maji 

taka 
44.  Ni marufuku kutiririsha au kuelekeza maji 

kutoka vyooni, bafuni, karoni, baada ya 

kufua au kuosha vyombo kwenda sehemu 

yoyote isiyotengwa kuhifadhi maji taka. 

 
Taka za viwanda 45. (1) Ni marufuku kwa kiwanda chochote kutoa 

au kusababisha kutoa uchafu wa aina 

yoyote, maji machafu au   harufu mbaya, 

vumbi au kelele na kusababisha kero kwa 

wakazi wa eneo la Halmashauri. 

 
  (2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda 

kuhakikisha kuwa taka kama vile vumbi, 

maganda, moshi na takataka nyingine 

zinazoweza kuleta kero au adha kwa 
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ujumla haziwafikii wala hazileti madhara 

kwa binadamu na viumbe wengine hai. 

 
Kaya au Jengo la 

biashaara kulipa 

Ada taka 

46. (1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka 

kutoka kwa kila kaya, mwenye jengo la 

biashara au taasisi yoyote ile. 

 
  (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 

ya kila mwezi ndani ya mwezi husika na 

italipwa kwa Afisa Mwidhiniwa ambaye 

atatoa stakabadhi ya malipo kwa njia ya 

kieletroniki yatakayolipwa na atajaza 

katika rejista ya wazalishaji taka. 

 
  (3) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa 

kulipia gharama ya huduma ya uzoaji taka 

kwa kipindi cha miezi miwili mfululizo 

Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria 

ikiwa ni pamoja na kufikishwa 

mahakamani. 

 
  (4) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 16 

cha Sheria Ndogo hizi ni marufuku kwa 

mtu yeyote, kampuni, wakala au taasisi 

kuendesha shughuli za uchomaji wa taka 

hatarishi bila ya kupata kibali kutoka 

Halmashauri. 

  
                  

SEHEMU YA SITA 

UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO 

 

Wajibu wa kuwa 

na choo na 

kukitumia 

47. (1) 

 

 

 

 

(2) 

Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 

mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba 

yake ina choo safi, imara kwa matumizi ya 

wakazi wa nyumba hiyo.    

 

Kuweka sehemu maalum ya kunawia 

mikono ikiwa na maji safi na sabuni 

maalum ya kimiminika. 
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Umbali wa 

kujenga choo 
48.  Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita 

sitini (60) kutoka chanzo chochote cha maji 

kinachotumika kwa matumizi ya 

Nyumbani. 

 
Vyoo vya umma 49. (1) Halmashauri inaweza kujenga Choo cha 

Umma au kumruhusu mtu binafsi, vikundi 

vya watu au taasisi kujenga vyoo vya 

Umma (Public toilet) katika maeneo 

ambayo Halmashauri itaona inafaa. 

  (2) Vyoo vitakavyojengwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi vitatakiwa kiwe cha 

kudumu na: - 

(a) matundu yasiyopungua mawili (2) kwa 

wanawake na mawili (2) kwa wanaume. 

(b) mfumo madhubuti wa maji na uwepo 

wa maji ya kutosha yaliyo safi na salama, 

(c) kuwepo na chombo cha kuhifadhia maji 

ya akiba 

(d) kuwepo kwa bafu ya wanaume na 

wanawake 

(e) kuwepo na chumba maalumu cha 

Kuvutia sigara 

(f) kuwepo na sehemu ya haja ndogo kwa 

wanaume 

(g) kuwepo na chombo maalumu chenye 

mfuniko cha kuhifadhia   taka zisizoweza 

kusukumwa na maji. 

 
Vyoo vya muda 

katika 

mikusanyiko 

50.  Ni wajibu wa mtu yeyote, kikundi au 

taasisi yenye lengo la kukusanya watu kwa 

madhumuni ya mkutano, sherehe au 

mkusanyiko wowote kuweka au kujenga 

vyoo vya muda endapo eneo hilo hakuna 

choo cha kudumu na atatakiwa kuomba 

idhini kutoka Halmashauri 

 
Vyoo katika 

majengo ya 

biashara 

51.  Kila mmiliki wa jengo la biashara 

atatakiwa kujenga vyoo vyenye viwango 
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vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo 

hizi kwa ajili ya matumizi ya wateja wake 

kwa kuzingatia jinsi zote 

 
Ilani ya kujenga 

au kurekebisha 

choo 

 

 

 

 

 

52.  Endapo katika ukaguzi wa afya 

itagundulika kuwa nyumba yoyote haina 

choo au choo kilichopo kimejaa au hakifai 

kwa matumizi ya binadamu, Afisa 

Mwidhiniwa atatoa ilani kwa mmiliki wa 

nyumba au mpangaji akiainisha masharti ya 

kurekebisha hali hiyo.  

 
Kufungwa kwa 

jengo 
53.  Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (52) 

Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au 

jengo hilo lisitumike kwa shughuli za 

makazi au biashara hadi hapo hali hiyo 

itakapokuwa imerekebishwa. 

 
Ilani ya kuondoa 

kero 
54. (1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua 

kuwa eneo alilokagua lina kero yoyote 

atatoa ilani kwa mmiliki wa nyumba, 

mpangaji, mtumiaji au mtu yeyote 

anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo 

ndani ya muda kadri ambavyo ataona 

inafaa.  

 
  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza 

masharti ya ilani aliyopewa ndani ya muda 

ulioainishwa kwenye ilani atakuwa 

ametenda kosa. 
Eneo maalumu la 

uvutaji sigara 
55.  (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote 

kuvuta sigara kwenye eneo la wazi au 

kwenye mikusanyiko ya watu. 

(2) Kila mwenye jengo la biashara za 

Baa, Hoteli, mgahawa, kumbi za 

starehe, viwanja vya michezo na 

burudani, Ofisi za umma na binafsi 

anatakiwa kutenga eneo maalum la 

kuvutia sigara na kuweka chombo cha 

kuhifadhia majivu na vichungi vya 
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sigara 

 
Ukaguzi wa Afya 56.  Halmashauri kupitia Afisa afya Mazingira 

itafanya ukaguzi wa afya kwenye maeneo 

yote ya makazi, biashara au shughuli 

yoyote yaliyopo katika eneo la 

Halmashauri. 

 
Makosa  57.  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa 

endapo; 

 

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia au 

atamshawishi mtu au kundi la watu 

kumzuia Afisa Mwidhiniwa 

asitekeleze wajibu wake chini ya 

Sheria Ndogo hizi;  

 

(b) atamwaga au kutupa taka 

barabarani, mtaro wa maji ya mvua, 

uchochoroni, au mahali popote 

hadharani au katika eneo lolote 

lisiloruhusiwa; 

(c) ataendesha biashara ya pombe 

ndani ya nyumba ya makazi; 

(d) atatiririsha maji machafu barabarani 

au katika eneo la nyumba ya jirani; 

(e) ataosha magari, kufua, kunywesha 

mifugo na kukoroga dawa za mimea 

ndani ya mito, mabwawa, lambo au 

ndani ya chanzo au kisima 

kinachotumika kwa matumizi ya 

binadamu; 

(f) atapika vyakula pembezoni mwa 

barabara au nje ya majengo 

mengine.  

(g)   atauza vyakula maeneo yasiyo 
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rasmi na kushindwa kuhifadhi 

chakula kwenye kabati safi 

lililofunikwa na lenye kioo; 

(h) atafanya matengenezo ya magari, 

pikipiki na mitambo, katika maeneo 

ya wazi, makazi, barabarani, 

uchochoroni, au katika maeneo 

yasiyotengwa kwa shughuli hizo 

bila kuzingatia taratibu za mipango 

miji; 

(i) atavuta Sigara hadharani au mahali 

pa jumuiya au kwenye vyombo vya 

usafiri 

(j) atatema mate hovyo au kutema 

mate barabarani au mahali pa 

jumuiya. 

 

(k) ataacha nyumba anayoishi au 

kumiliki au kufanyia shughuli zake 

katika hali ya uchafu yenye kuleta 

kero au chukizo. 

(l) ataacha chombo cha Usafiri katika 

hali ya uchafu. 

(m) ataendesha shughuli za viwanda 

katika maeneo ya wazi, makazi, 

barabarani, uchochoroni, au katika 

maeneo yasiyotengwa kwa shughuli 

hizo bila kuzingatia taratibu za 

mipango miji; 

(n) ataanzisha au kufungua karakana 

katika majengo, majumba au 

maeneo ya makazi; 

(o) ataenda haja ndogo au kubwa hovyo 

barabarani, uchochoroni, upenuni 

au mahali popote ambapo siyo 
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chooni; au 

 

(p) atafanya biashara ya kuosha gari, 

pikipiki au mtambo wowote katika 

eneo la makazi, eneo la wazi au 

eneo ambalo halikutengwa kwa 

shughuli hiyo au kuruhusu eneo 

lake kutumika kwa shughuli za 

kuosha vyombo vya moto katika 

maeneo ambayo hayakutengwa kwa 

shughuli hizo bila kupata kibali 

rasmi kutoka Halmashauri;  

 
Kufifilisha Kosa 58  Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa 

kufifilisha kosa kwa kumtoza faini mtu 

yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi, kiasi kisichozidi shilingi 

Laki Mbili (Tsh.200, 000/=) iwapo mkosaji 

atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari 

kujaza fomu maalum iliyoambatishwa 

kwenye Jedwali la Nne la Sheria Ndogo 

hizi, 

 
Adhabu  59  Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa 

na iwapo atapatikana na hatia kama hakuna 

adhabu maalumu iliyoainishwa katika 

kifungu kilichokiukwa atatozwa faini 

isiyozidi shilingi Laki Tatu (300,000) au 

kutumikia kifungo kisichozidi miezi Kumi 

na Mbili (12) au adhabu zote mbili kwa 

pamoja yaani faini na kifungo. 
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______________ 
JEDWALI LA KWANZA 

____________ 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 5) 

 

Ada ya Uzoaji wa Taka 

Na Aina ya mzalishaji taka Kiwango cha ada kwa 

mwezi 

(Tsh) 

1 Nyumba za makazi (Kwa kaya) 3,000 hadi 10,000 

2 Nyumba ya makazi ghorofa moja 20,000 

3 Nyumba za makazi zaidi ya ghorofa moja 30,000 

4 Nyumba kubwa ya pekee (Bungalow) 30,000 

5 Nyumba ya pekee yenye nyumba za huduma (Villa) 50,000 

6 Penthouse 50,000 

7 Hostel (kwa chumba) 2,000 

8 Nyumba ya kulala wageni (Guest house) 50,000 

 OFISI 

Ofisi - 1 – 10 wafanyakazi 50,000 

Ofisi – 11 – 50 wafanyakazi 100,000 

Ofisi – 51 – 100 wafanyakazi 200,000 

Ofisi – 101 – zaidi ya wafanyakazi 400,000 

9 Tawi la Benki ya biashara 150,000 

10 Duka la kubadilishia fedha 100,000 

11 Ofisi za ATM 100,000 

12 Ofisi za luku (Tanesco) 100,000 

13 Ofisi za luku(wakala) 50,000 

14 Mawakala wa fedha kwa mitandao ya simu na benki 30,000 

 VYAKULA NA VINYWAJI 

15 Sehemu ya kutengenezea chai na vitafunwa (tearoom, 

snacks &soft drinks) 

20,000 

16 Cafe/Restaurant (food/snacks & soft drinks)  

 Hadi viti 20 100,000 

Zaidi ya viti 20 300,000 

17 Duka la vyakula na vinywaji (Grocery) 15,000 

18 Baa (pombe, vinywaji baridi na vitafunwa) 30,000 

19 Mama na baba lishe 15,000 

20 Taka zinazotokana na Biashara ya Mgahawa wa nje ya 

Majengo (Open Air Restraurant) 

100,000 

21 Vibanda vya chips 15,000 

22 Baa na mgahawa/jiko 

 Hadi viti 20 50,000 

Zaidi ya viti 20 100,000 

23 Baa na nyumba ya kulala wageni (Bar&Guest house) 100,000 

24 Baa, nyumba ya wageni na Ukumbi wa starehe 200,000 

25 Baa na ukumbi wa starehe 150,000 

26 Baa, Ukumbi wa starehe na mgahawa 200,000 

27 Ukumbi wa starehe 100,000 

 Watu 01 hadi 300 150,000 
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Watu 301hadi750  300,000 

Watu750.hadi2000   400,000 

Zaidi ya watu 2000 500,000 

28 Duka la kuuza Ice Cream    20,000 

29 HOTEL&LODGE 

 Hadi vyumba 10 150,000 

Vyumba 11- 20 250,000 

Vyumba 21- 30 350,000 

Vyumba 31- 40 450,000 

Vyumba 41- 50 550,000 

Vyumba 51- 70 650,000 

Vyumba 71- 100 750,000 

Zaidi ya vyumba 100      1,000,000 

30 Bucha ya nyama na /au samaki wabichi 10,000 

31 Vyakula/bidhaa mchanganyiko 30,000 

32 Duka la nguo 20,000 

33 Vifaa vya umeme au simu (Electronic phone, phone 

accessories and electrical appliances) 

40,000 

34 Vifaa vya ujenzi Hardware/ Machinery 80,000 

35 Vitabu/ Shajala (Stationaries) 20,000 

36 Urembo/ Vipodozi 20,000 

37 Duka la Samani (Furniture and Machinery) 40,000 

38 Vinywaji na Pombe Kali (beverages and liquor stores) 30,000 

39 Taka zinazotokana na ghala la kuhifadhia bidhaa (Store ) 50,000 

40 Vipuri na Vifaa (Spare parts and tools) 20,000 

41 Duka la vifaa chakula  20,000 

42 Fundi Seremala 30,000 

43 Karakana ya Chuma (Metal W/ shops) 30,000 

44 Karakana ya Magari (Motor Garage) 50,000 

45 Sonara na uhunzi wa vito (Jewerly and Black Smith) 15,000 

46 Shughuli za Vioo (Glass Works)/ Shughuli za Alminium 50,000 

47 Mchapishaji (printing) 100,000 

48 Store  40,000 

49 Mashine ya mbao kwa ujazo wa mita moja saw mill per 

m3 

 15,000 

50 Kwa tani moja ya taka kwa ujazo mkubwa 25,000 

51 Kwa ujazo wa mita moja   cubic meter 25,000 

52 Umeme na Matengenezo ya elektroniki (Electronical 

anad Electronic repair) 

25,000 

53 Magurudumu na matengenezo 20,000 

54 Fundi cherehani 20,000 

55 Seremala 20,000 

56 Fundi viatu (cobler/ Shoe repair) 5,000 

57 Saluni ya nywele 20,000 

58 Dobi and dry cleaner 10,000 

59 Genge kwa meza moja 5,000 

60 Biashara ya juisi ya miwa  40,000 

61(a) Wauza matunda na juisi nyinginezo 20,000 

61(b) Wafanyabiashara wadogo wasio na maeneo maalum.  500 kwa siku 
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62 Huduma za Intenet 10,000 

63 Duka la dawa baridi   20,000 

64 Pharmacy 50,000 

65 Duka la dawa rejareja (Retail) 30,000 

66 Duka la vifaa vya maabara 30,000 

67 Maabara ya Vipimo 20,000 

68 Zahanati  50,000 

69 Kituo cha Afya 70,000 

70 Madawa asilia 30,000 

71 Hospitali 100,000 

72 Kliniki/Herbalist 50,000 

73 Hospitali ya Rufaa 400,000 

74 Kituo cha kulelea watoto, shule ya sekondari, shule ya msingi na vyuo  

Hadi Wanafunzi 200 100,000 

Wanafunzi 201- 500  200,000 

Wanafunzi 501-1,000 300,000 

Zaidi ya wanafunzi 1000 500,000 

75 Kituo kikubwa cha mafuta (zaidi ya Pump 6) na service 

staton 

200,000 

76 Kituo kidogo cha mafuta (pump 1-5) na service station 150,000 

77 Kituo cha mafuta bila service station 100,000 

78 Kituo cha mafuta ya taa 20,000 

79 Biashara ya kuuza/kufatulia tofali 50,000 

80 Kituo cha Kuuzia gesi  50,000 

81 Kibanda cha Kuuzia mkaa (Kikubwa zaidi ya gunia 10) 40,000 

82 Kibanda cha Kuuzia Mkaa (Kidogo gunia 1- 10) 30,000 

83 

 

Msikiti au Kanisa bila ya kuwa na shughuli nyingine za 

Kibiashara 

30,000 

84 Msikiti au Kanisa ukiwa na shughuli nyingine za 

Kibiashara 

100,000 

 HUDUMA NYINGINEZO  

85 Jumba la Starehe/ Klabu/cassino/night clubs 250,000 

86 Ofisi za ulinzi 20,000 

87 Tax kwa siku 500 

88 Ofisi za tiketi za mabasi na kuhifadhi mizigo  50,000 

89 Daladala kwa siku 1,000 

90 Lori la mizigo  5,000 

91 Minara ya simu na mawasiliano mengine 30,000 

92 Kituo cha transformer ya umeme (Electric transformer 

stations) 

100,000 

 TAKA ZENYE UJAZO MKUBWA (BULKY AND BUNDLE WASTE) 

93 Taka za bustani kwa mita mraba moja 25,000 

94 Taka za ngmu toka viwandani  400,000 kwa tripu 

95 Taka za masoko kwa tani  25,000 

96 Ghala (Godown) 100,000 

97 Duka la vifaa vya muziki   40,000 

98 Duka la CD na cassette   20,000 

99 Bahati Nasibu   20,000 

100 Taka za Biashara kwa tripu 400,000 
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(Super market hyper market na nyinginezo)  

101 Taka za uvunjaji wa jengo kwa tani moja (demolition 

debris per tonne) 

50,000 

102 Kituo cha kuchakata taka (waste recycling center) 60,000 

 

 
______________ 

JEDWALI LA PILI. 

_______________ 

(Limetungwa chini ya Kifungu cha 17(4)) 

 

ADA YA UCHAFUZI WA MAZINGIRA 

(a) Mkaa shilingi elfu moja (1,000) kwa gunia 

(b) Mbao shilingi elfu tano (5,000) kwa kila ujazo wa mita (1M3) 

(c) Kuni shilingi elfu tatu (3,000) kwa kila ujazo wa mita moja (1M3) 

 

_______ 

JEDWALI LA TATU. 

____________ 

 (Limetungwa chini ya Kifungu cha 18(1)(b)) 

UPANDAJI MITI 

 
Ujazo wa Juu Miti isiyo pungua 2 

Ujazo wa kati Miti isiyo pungua 4 

Ujazo wa chini Miti isiyo pungua 5 
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__________ 

JEDWALI LA NNE 

_______ 

 HATI YA KUFIFISHA KOSA  

(Limetungwa kwa chini ya kifungu cha 58) 

Mimi ……………………………………. nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya 

……………………………….……ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Ubungo kwamba mnamo tarehe ………. ya Mwezi………..Mwaka…………nilitenda kosa la 

kukiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi za Afya na Usimamizi wa Mazingira za Halmashauri ya 

Manispaa ya Ubungo za mwaka 2022. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa niko tayari kulipa kiasi cha 

shilingi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,kama faini ninayodaiwa. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe………………. ya Mwezi……………. Mwaka…………. 

Jina……………………...………………………. 

Saini…………………………….…………… 

 

Mbele ya………….………………………... 

Cheo………………………………….……………… 

Saini……………………………...……………… 

Tarehe………………………...………………. 

 



Sheria Ndogo za (Afya Na Usimamizi  wa Mazingira) za Halmashauri ya 

Manispaa Ubungo 

Tangazo serikali na. 495 (linaendelea) 
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Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo imebandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika mnamo tarehe 13 Mwezi Agost, 2021 

                                                                    

                                                                     BEATRICE R DOMINIC                                                                                                                                                           

Mkurugenzi 

                                                                Halmashauri ya Manispaa ya 

Ubungo 

                                                                                                                               

JAFFARY JUMA NYAIGESA 

                                                                                            Mstahiki Meya, 

                                                        Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo                                                                              

 

                                   NAKUBALI; 

 

 

 

 DODOMA                                             INNOCENT L. BASHUNGWA (MB), 

                2  Julai, 2022                              Waziri wa Nchi or - Tamisemi.                                                                                            

 

 

 

 
 

L.S 


